Author Topic: hubei musemu  (Read 6030 times)

ontcftqvx

• สมาชิกใหม่
  • *
    • View Profile
hubei musemu
« on: December 07, 2013, 09:53:18 AM »
สำหรับ  Hubei Museum และ East Lake จะอยู่ไกลออกไปหน่อย
แต่มารู้ทีหลังว่ามีรถเมล์ที่ผ่านหน้าที่พักที่ IBIS ด้วยคือสาย 411

ตอนไปก็เลยจัด Taxi ไปครับน่าจะ 30-40 หยวนมั๊งครับจำไม่ได้ล่ะ...
ที่ Museum คนเยอะมากเดาว่าอาจจะเพราะที่นี่พึ่งเปิดได้ไม่นานและวันที่ผมไปก็เป็นช่วงวันหยุดของจีน

และที่สำคัญ เข้าฟรีครับ....
สำหรับที่นี่ ปกติแล้วจะจำกัดว่าวันนึงเข้าช่วงเช้าได้ไม่เกิน  3500 คนครับแต่วันนั้นคหยวนๆ เพราะคนเยอะและเข้าเกินครับ..

ตอนผมไปเอาขาตั้งกล้องไปด้วย
แต่เค้าไม่ให้เอาเข้านะต้องเอาไปฝากไว้ซึ่งตอนเจ้าหน้าที่มาบอกระหว่างเข้าแถวอยู่เราก็เข้าใจหล่ะ
แต่ประเด็นคือจะให้เอาไปฝากที่ไหน.. นี่แหละที่คุยไม่รู้เรื่อง สรุปว่า เค้าเลยหาคนจีนแถวนั้น (ที่เดินมากับฝรั่ง)
ให้มาพูดกับผม ซึ่งชมเชยว่าเจ้าหน้าที่เค้าแก้ปัญหาได้ดีครับ ตาไวมาก เพราะจริงๆแล้วที่  Wuhan ต่างชาติน้อยมากๆๆๆๆ ครับ และคนที่นั้นพูดอังกฤษได้น้อยมากๆ

คุณเจ้าหน้าที่เค้าตาไวเห็นสาวจีนคนนี้ควงฝรั่งมาเลยพามาเป็นล่ามให้ผม สรุปว่าเค้าบอกให้เดินตามเจ้าหน้าที่อีกคนไปไปฝากขาตั้งกล้อง
ซึ่งตรงที่ฝากขามันอยู่ด้านในแล้วเลยเหมือนว่าผมได้คิวลัดเข้าไปเลยซะงั้น  ฮ่าฮ่าฮ่า
แต่สุดท้ายก็ต้องมารอดีบุกด้านในอยู่ดีนั่นหล่ะ

เรา 13 คน ออกเดินทางไปยังเมืองหวู่ฮั่น (Wuhan) ในวันที่ 9 พฤษภาคม 2556 และจุดหนึ่งที่อยากไปมาก คือ พิพิธภัณฑ์มณฑลหูเป่ย (Hubei Provincial Museum) ไปแล้วไม่ผิดหวังเลย ที่สำคัญเข้าชมฟรี และไม่ห้ามถ้าจะถ่ายรูป ขอเพียงอย่าใช้แฟลชเป็นพอ

http://pantip.com/topic/30621471

เป็นไฮไลท์ของห้องนี้ เป็นดาบเก่าลวดลายสวยงาม

ภายในตึกใหญ่มาก มีบันไดเลื่อนด้วย แต่ละชั้นมี 2 ฝั่ง มีการแสดงที่อลังการมาก ๆ สมบัติส่วนใหญ่ได้มาจากขุดมาจากสุสานโบราณ

เมืองหวู่ฮั่นมาประวัติศาสตร์ยาวนานมากกว่า 3,000 ปี และเกี่ยวข้องกับสามก๊กด้วยนะ และยังเป็นที่นั่งของผาแดง ที่ขงเบ้งเรียกลมเรียกฝนพัดทัพเรือของโจโฉจนแตกพ่ายกลับไป

ต่อจากภาคที่ 1 ด้วยเวลาจำกัด ต้องรีบดูรีบถ่าย เพราะความคิดเห็นเริ่มแตก มีพี่บางคน...ไปล่องเรือแม่น้ำแยงซีเกียง แต่เราอยากดูพิพิธภัณฑ์

ด้านล่างเป็นสุสานม้าศึกค่ะ เขาให้เกียรติม้ามาก เมื่อตายยังนำมาเรียงกันและทำการฝังพร้อมกับรถม้าเหล็ก ท่าจะหนักน่าดูนะเนี่ย แสดงว่าม้าในสมัยนั้นต้องตัวใหญ่และแข็งแรงมาก ๆ ด้วย

ที่เป็นบางส่วนของอุปกรณ์เหล็กของรถม้า ยังมีอุปกรณ์ตัวเล็ก ๆ หลายตัว สนใจไปชมกันได้นะ เข้าชมฟรี

ต่อไปเป็นห้องแสดงพาหนะสีสวยงาม นี่เป็นเพียงบางส่วนจ๊ะ เหลือแต่ที่ชอบมาให้ชม

มีการจำลองสุสานตอนที่พบ จะแบ่งเป็น 4 ห้อง ได้แก่ ห้องเก็บสมบัติ ห้องเก็บอาวุธ ห้องดนตรี และห้องเก็บโลงศพ

« Last Edit: December 07, 2013, 09:58:38 AM by webdesign »

ontcftqvx

• สมาชิกใหม่
  • *
    • View Profile
Re: hubei musemu
« Reply #1 on: December 07, 2013, 09:59:40 AM »
สำหรับใน Museum ก็จะเป็นประวัติต่างๆ ของ  Hubei เป็นหลักครับ
อาจจะให้อารมณ์ของ  Museum Siam บ้านเราครับ
แต่ไม่เก๋เท่า แต่ขนาด Museum ใหญ่กว่า

มี่ที่เดาว่าเป็น Hilight คือส่วนนี่ครับ
เหมือนจะเป็นการไปขุดเจอหลุมศพของใครซักคนครับ

แบบว่าอลังการมากครับ... จะมีบอกหมดเลยว่าในหลุมนั้นมีใครบ้าง
แบบว่างานนี้ตายคนเดียวแต่บริวารที่ตามไปด้วยเพียบครับ

ที่เหลือก็จะออกแนว Museum ทั่วๆไปที่แสดงให้เห็นถึงประวัติศาสตร์ของที่นี่ครับ

ซึ่งผมเองไม่ค่อยจะ Appreciate เท่าไหร่อยู่แล้ว ขนาดตอนไป Louvre ยังหลงระเริงกับการถ่ายด้านนอกโดยไม่ได้เข้าไปเดินข้างในเลยครับ ฮ่าฮ่าฮ่า

จากนั้นผมไปที่ East Lake ต่อด้วยการเดิน (อีกแล้ว)

เพราะจาก Museum มันสามารถเดินซอยข้างๆ เข้าไปได้ครับ แต่อันนี้ไม่ไกลเท่าไหร่ซัก โลกว่าๆก็ถึงครับ
แล้วทางเดินก็ร่มดีด้วยครับ