Author Topic: อยากรู้วิธีส่งกระเป๋าเดินทาง กับ แมวดำ ในญี่ปุ่น  (Read 15405 times)

ontcftqvx

• สมาชิกใหม่
  • *
    • View Profile
ไปส่งไว้ที่ Family Mart ก็ได้ครับ ยื่นที่อยู่โรงแรมให้พนักกงานร้านช่วยจัดการให้ครับ ตอนนั้นส่งจาก Osaka ไป Toyoko Inn ที่ Yokohama ครับ

เพิ่มเติมว่า โรงแรมปลายทางจะรับของให้เรา + จ่ายค่าขนส่ง (ค่าขนส่งเก็บที่ปลายทางนะครับ  ไม่ใช่ต้นทาง...)

ให้เราโทรไปบอกที่โรงแรมปลายทางไว้ด้วยว่าจะส่งกระเป๋าไป

พอเข้า check-in ก็จ่ายค่าขนส่ง เป็นอันจบ

ถ้าแมวดำจ่ายที่ที่เราฝากของได้เลยครับ แต่ถ้าเป็นของอีกเจ้าที่มี Logo เป็นนกคาบของจะเก็บเงินปลายทางครับ ตอนนั้นติดต่อที่โรงแรมเค้ามีแต่ของเจ้านกเจ้าเดียว แล้วเค้าโทรไปถาม Toyoko Inn (โรงแรมปลายทาง)ให้ปรากฎว่าเค้าจัดการให้เราไม่ได้ ก็เลยต้องเดินไป Family mart ข้างๆ ครับมีแมวดำจ่ายเงินต้นทาง ตอนนั้นจะไป Japan Alp ครับ อีก 2 วันพอเราไปถึง Toyoko Inn เห็นกระเป๋ามาเรียงอยู่หน้า Couter Check-In แล้วครับ

http://www.kuronekoyamato.co.jp/english/services/takkyu.html

ช่วยแปะค่ะ เคยส่งจากเกียวโต เข้าโตเกียว 3-4 ใบประมาณไม่เกิน 20 โล ประมาณ 1500 บาทนะคะ ตกใบละ 500 ค่ะ

แต่ช่วยได้เยอะ เวลาไปเที่ยวที่ไหนมักเห็นรถแมวดำส่งของตลอดเลยค่ะ
ส่วนเรื่องเบอร์ติดต่อ บอก staff ที่ โรงแรมเราได้เลย เค้าจะติดต่อให้ แต่เราต้องมีที่อยู่และเบอร์โทรของที่เราจะให้ส่งไปนะคะ และเค้าจะให้เราแจ้งไปที่ปลายทางก่อนว่าเราจะมีของส่งไปเพื่อความชัวร์ว่าที่ปลายทางของเราเค้าจะรับของนะคะ

ส่วนเรื่องเวลาไม่แน่ใจ เพราะเราส่งไปแล้วไปนอนค้างที่อื่นอีก 1 คืน พอไปถึงที่พักที่โน่น กระเป๋าก็ไปเอ้งเม้งรออยู่แล้วจ้า

ค่าส่งคิดตามขนาดกระเป๋ากับภูมิภาคค่ะ
วัดกว้าง ยาว สูง เป็นเซนติเมตร แล้วบวกกัน
ของแมวดำแบ่งเป็น 60,80,100,120,140,160
แล้วก็เช็คราคาได้ที่ http://www.kuronekoyamato.co.jp/english/support/size_rates.html
สมมุติบวกออกมาได้ 135 ก็คือไซส์ 140 ส่งจากโตเกียวไปฮิโรชิม่าก็ 1790  เยนค่ะ
ถ้าจากโตเกียวไปฮิโรชิม่าน่าจะต้องข้ามวันนะคะ

ไม่เคยส่งกับแมวดำครับ เพราะว่าเคยลากกระเป๋าไป Familymart เค้าบอกว่ากระเป๋าผมใหญ่ไป หนักกว่า 30 กิโลกรัม สรุปเลยต้องลากกระเป๋าจากโตเกียวไปฟูกูโอกะ หลังแทบหัก
พอตอนจะออกจากฟูกูโอกะไปโอซาก้าเลยให้โรงแรมส่งกระเป๋าให้ แต่ใช้ JP express ครับ บริการดี ให้เบอร์ติดต่อเค้าไปด้วย ก่อนมาส่งกระเป๋าเค้าก็โทรมานัดเวลาด้วยครับ (แม้จะคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่องก็เถอะ) ราคา 1,800 yen

เคยส่งผ่าน familymart ที่ทาคายาม่า  ไป โตเกียว 

1. ส่ง 2 ใบ ราคาเท่ากัน  เพราะดูที่ขนาดกระเป๋าไม่ได้ชั่ง นน ค่ะ  กระเป๋าใบกลาง ประมาณ 20 กก  ประมาณ 13xx เยนค่ะ

2. วันที่ถึง เราระบุวัน เวลาให้เค้าเช็คก่อนได้ค่ะ ว่าจะได้เวลาตามที่เราต้องการไหม  ตอนส่งลากเข้าไปถามร้านนึง  เค้าบอก 2 วันถึง  เลยไม่เอา  พอไปถามที่ familymart  เค้าเช็คให้แล้วบอกว่าพรุ่งนี้ถึง เลยส่งกับที่นี่ (ยังงง  ว่าทำไมบอกไม่เหมือนกัน)

มีหลายเจ้านะคะ แต่ละเจ้าก็มีระเบียบแตกต่างกันไป บางที่วัดแต่ไซส์ ถ้าได้ก็โอเคแล้ว บางที่ถ้าน้ำหนักเกิน 25 กิโลจะไม่รับไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น บางที่ส่งวันนี้ วันรุ่งขึ้นก็ถึงแล้ว แต่บางที่จะให้ส่งกระชั้นมากๆ เค้าก็ไม่รับค่ะ (เคยจะส่งกระเป๋ากับแมวไปสนามบิน  ไปตอนเย็นๆ แล้วเอาอีก 2 วันตอนเช้าจะไปรับ แกดันไม่รับเอาซะงั้น บอกว่าต้องส่งอย่างน้อย 2 วันเต็ม) ถ้าส่งทั่วไป ที่เชื่อถือได้ ชื่อดังๆ ก็มี Yamato Kuroneko, YuPack (ของไปรษณีย์ อันนี้ส่งได้ตามร้านสะดวกซื้อ) แล้วก็ Sagawa ส่วนใหญ่ถ้าเป็นสุทเคสก็ไม่เกิน 2000 เยน

อ้อ อันนี้แฟนเพื่อนทำงานแมวดำก็เลยเก็บมาเป็นเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ นะคะ บริการส่งของของแมวดำจะเรียก Takkyubin ส่วนของบริษัทอื่นๆ จะเรียก Takuhaibin

เว็บนี้เป็นเวบเปรียบเทียบขนาด-น้ำหนัก-ราคาของแต่ละเจ้าค่ะ http://www.shipping.jp/search.html